Ngân sáchKế toánTài chínhChứng khoán

Phân biệt Xóa bỏ và Hủy trong Báo cáo tình hình sử dụng Hóa đơn Quý

11:42 18/12/2013 in Kế toán

Hỏi:

Trong Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn có cột Xóa bỏ và cột Hủy. Không biết hai cột này khác nhau như thế nào?

 


 
Trả lời:

Điều 27, Thông tư 153 có quy định:

"2. Các trường hợp hủy hóa đơn

a) Hoá đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hoá đơn.

b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.

c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán. 

d) Các loại hoá đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật."

Như vậy, " Hủy" Hóa đơn được thực hiện theo Điều 27 thông tư 153. Còn đối với Hóa đơn viết sai phải hủy, đưa vào cột "Xóa bỏ", cho dù đã xé ra khỏi quyển hay chưa xé, đã giao cho khách hàng hay chưa giao.

Để dễ hiểu, bạn xem hình minh họa sau:

 

 

Theo Ketoan.org

 

 

0 Comments

Hỏi Chuyên gia Quantri.vn

Trong trường hợp đã là thành viên: Đặt câu hỏi miễn phí với chuyên gia Quantri.vn. Câu hỏi của thành viên sẽ được trả lời trong vòng 7 ngày. Trong trường hợp khẩn cấp, vui lòng liên hệ (08).22.49.49.49 Đặt câu hỏi
Tìm kiếm câu trả lời trước khi đặt câu hỏi

Danh sách chuyên gia

Tư vấn gần đây

Công cụ mới

Tài liệu mới